User:Scotfot/sandbox: Difference between revisions
No edit summary |
No edit summary |
||
Line 28: | Line 28: | ||
[[Category:Pioneers of the British Geological Survey]] | [[Category:Pioneers of the British Geological Survey]] | ||
{| style="border-spacing:0;width:22.865cm;" | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101713 P527664] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101716 P527665] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from Elphin, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101798 P527687] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101802 P527688] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from near An Corr-eilean, Eriboll, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101806 P527689] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101810 P527690] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| A specimen of Cambrian Pipe rock from south-west of Achnashellach, Strathcarron, Ross and Cromarty. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101814 P527691] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Diatomite from Toombridge, Bann Valley, Northern Ireland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101945 P527724] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from Eriboll, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101949 P527725] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from the Durness Limestone, Sarsgrum, Eriboll, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101953 P527726] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from near Keodale, Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101957 P527727] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from Keodale, Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101961 P527728] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Mottled limestone from Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101965 P527729] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101969 P527730] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101973 P527731] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101977 P527732] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Eilean Dubh, Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101981 P527733] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Croisaphuills, Durness, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101985 P527734] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from the Torran area, Strath, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101989 P527735] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from the Torran area, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101993 P527736] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from the Torran area, Strath, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=101997 P527737] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from the Torran area, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102001 P527738] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102005 P527739] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102009 P527740] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102013 P527741] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102017 P527742] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102021 P527743] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102025 P527744] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102029 P527745] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102033 P527746] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from Kilchrist, Locality 3, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102037 P527747] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from 800 yards north-north-west of Camas Malag, south of Torran, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102041 P527748] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from the Torran area, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102045 P527749] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from the Torran area, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102049 P527750] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from the Torran area, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102053 P527751] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble from the Kilchrist area of Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102056 P527752] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble, Cill Chriosd Quarry, Torran, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102059 P527753] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Brucite marble, Cill Chriosd Quarry, Torran, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102062 P527754] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite and calcite vein from Newbigging, Nine Lums, one mile west of Burntisland, Fife. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102066 P527755] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Freuchie Quarry, Maspie, Falkland, Fifeshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102069 P527756] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from White Craigs, Bishop Hill, Kinrossshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102072 P527757] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Dolomite from Little Raith, Fifeshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102076 P527758] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from White Craigs, Bishop Hill, Kinrossshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102080 P527759] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Baked blaes from Clatteringwell Quarry, Bishop Hill, c. one mile north-east of Kinnesswood, Kinrossshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102084 P527760] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Rothes Lime Works, Balgeddie, half a mile north-north-west of Leslie Bridge, Fifeshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102087 P527761] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from near Kirkintilloch, Stirlingshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102090 P527762] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from north-east of Queenzieburn, Stirlingshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102093 P527763] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Corrie Burn, Arran, Buteshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102096 P527764] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Thorntonhall Mine (Thorntonhall Lime Works) three miles west of East Kilbride. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102102 P527766] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Newbigging Limestone Mine, Nine Lums, Burntisland, Fifeshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102105 P527767] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Cults Quarry and Mine, Cupar, Fifeshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102108 P527768] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Lannilane Quarry, Straiton, Ayrshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102111 P527769] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Loch Thom, Renfrewshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102114 P527770] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Ballachullish, Argyllshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102117 P527771] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Dalnatrat, Argyllshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102120 P527772] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Weathered limestone from Balachullish, Argyllshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102123 P527773] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Loch Kishorn, Ross and Cromarty. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102126 P527774] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Nullipore or coralline sand from Dunvegan, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102129 P527775] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Elgol, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102132 P527776] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Nullipore sands from Craig, Plockton, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102135 P527777] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Heast, Skye, Sutherland. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102138 P527778] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Kilmarie, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102141 P527779] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Cyrena Limestone from Elgol, Skye, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102144 P527780] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Clippens Lime Works, Straiton, Midlothian. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102156 P527784] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from the Blair Atholl Limestone Quarry, Perthshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102264 P527812] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Glenbuchat, Aberdeenshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102476 P527871] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from the Lismore Limestone Quarry on Eilean nan Caorach, Lismore, Argyllshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102500 P527877] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Loch Tay Limestone from Glendaruel House, Argyllshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102504 P527878] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Ballachulish Limestone from a quarry at Tom an Aoil, Spean Bridge, Invernessshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102508 P527879] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Lismore, Argyllshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102512 P527880] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Swordle, Ardnamurchan, Argyllshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102516 P527881] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone fron Broadland Quarry, between Drumdelgie and Broadland, Aberdeenshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102520 P527882] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Portsoy Marble Quarry, Banffshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102524 P527883] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Largie, Aberdeenshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102528 P527884] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Goukstone Quarry near Keith, Banffshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102532 P527885] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Loch Clunie, Perthshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102536 P527886] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Cornstone from Linksfield Quarry, Morayshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102540 P527887] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Randerston, near Fife Ness, Fifeshire. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102544 P527888] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Cornstone from Huntley Hill, Brechin, Angus. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=102548 P527889] | |||
|- style="border:none;padding:0.049cm;" | |||
|| Hand specimen: | |||
|| Limestone from Petershill Reservoir, West Lothian. | |||
|| [https://geoscenic.bgs.ac.uk/asset-bank/action/viewAsset?id=103450 P528153] | |||
|- | |||
|} |
Revision as of 20:27, 5 August 2021
© Natural Resources Wales. All rights reserved. For use contact: Natural Resources Wales |
Edward Greenly (1861–1951)
Cofir am Edward Greenly yn bennaf am ei arolwg daearegol o Ynys Môn, gwaith y bu wrthi am bron pum mlynedd ar hugain o’i fywyd.
Image caption: Edward Greenly. Llun trwy garedigrwydd Terry Williams
Edward Greenly (1861–1951)
Campwaith pennaf Edward Greenly oedd cwblhau arolwg daearegol manwl o Ynys Môn. Cyhoeddwyd The Geology of Anglesey (Volume 1 and Volume 2) mewn dwy gyfrol yn 1919 ac yna yn 1920 fap daearegol ar y raddfa un fodfedd i’r filltir. Er bod rhannau o’r gwaith wedi’u diweddaru yn ystod y degawdau dilynol, erys ei astudiaeth yn glasur o fri rhyngwladol.
Mapio Môn
Wrth fapio ynys Môn, gwnaeth Greenly ddefnydd mawr o syniadau tectonig a ddatblygodd wrth iddo fynd i’r afael â gwaith maes cynharach yn Ucheldiroedd yr Alban. Roedd tair prif broblem yn ei wynebu: prinder brigiadau da, yn enwedig mewn ardaloedd mewndirol allweddol bwysig; presenoldeb creigiau gorchuddiol clytiog yn cuddio yn aml y baslawr Cyn-Gambriaidd hŷn; a phresenoldeb toriadau tectonig megis ffawtiau a chylchfaoedd croesrym a oedd yn aml yn rhwystro’r gwaith o gydberthyn gwahanol ddilyniannau o greigiau. Chwaraeodd ei wraig Annie Greenly (Barnard gynt), a oedd yn rhannu ei ddiddordeb mewn daeareg a diwinyddiaeth, rôl hollbwysig drwy baratoi’r mynegai i’w gyfrol.
Ganed Greenly ym Mryste ac fe’i haddysgwyd yng Ngholeg Clifton. Bu’n fyfyriwr yng Ngholeg y Brifysgol, Llundain, cyn ymuno â’r Arolwg Daearegol yn 1889. Yn gyntaf, bu gofyn iddo baratoi arolwg o Ucheldiroedd gogledd-orllewin yr Alban. Daeth yn ffrind agos ac yn gydweithiwr i Ben Peach yr oedd ei archwiliadau wedi bod yn gyfrwng i ddatrys adeiledd cymhleth yr Alban (gan gynnwys adnabod a sylweddoli arwyddocâd Gwthiad Moine). Rhoddodd Greenly y gorau i’w waith gyda’r Arolwg yn 1895 er mwyn iddo, o’i ben a’i bastwn ei hun. roi cychwyn ar ei arolwg o Ynys Môn.
Cyfraniadau pwysig i ddaeareg
Yn gydnabyddiaeth am ei gyfraniadau pwysig i ddaeareg, cafodd Edward Greenly ei dderbyn yn aelod er anrhydedd o gymdeithasau daearegol Caeredin a Lerpwl, a Chymdeithas Hynafiaethwyr Môn. Dyfarnwyd iddo Fedal Lyell, fawr ei bri, y Gymdeithas Ddaearegol yn 1920, medal Cymdeithas Ddaearegol Lerpwl yn 1933 a doethuriaeth er anrhydedd Prifysgol Cymru yn 1920.
Ar y cyd â Howel Williams, cyhoeddodd Greenly Methods of Geological Surveying yn 1930 a’i hunangofiant A Hand through Time: Memories Romantic and Geological a ymddangosodd yn 1938. Bu farw ym Mangor yn 1951 ac yn briodol iawn fe’i claddwyd ym mynwent Llangristiolus, Ynys Môn. Mae ei fedd wedi’i gyfnodi’n Safle Geoamrywiaeth o Bwysigrwydd Rhanbarthol (RIGS).
Hand specimen: | Limestone from Durness, Sutherland. | P527664 |
Hand specimen: | Limestone from Durness, Sutherland. | P527665 |
Hand specimen: | Dolomite from Elphin, Assynt, Sutherland. | P527687 |
Hand specimen: | Dolomite from Durness, Sutherland. | P527688 |
Hand specimen: | Dolomite from near An Corr-eilean, Eriboll, Sutherland. | P527689 |
Hand specimen: | Dolomite from Durness, Sutherland. | P527690 |
Hand specimen: | A specimen of Cambrian Pipe rock from south-west of Achnashellach, Strathcarron, Ross and Cromarty. | P527691 |
Hand specimen: | Diatomite from Toombridge, Bann Valley, Northern Ireland. | P527724 |
Hand specimen: | Dolomite from Eriboll, Sutherland. | P527725 |
Hand specimen: | Dolomite from the Durness Limestone, Sarsgrum, Eriboll, Sutherland. | P527726 |
Hand specimen: | Dolomite from near Keodale, Durness, Sutherland. | P527727 |
Hand specimen: | Dolomite from Keodale, Durness, Sutherland. | P527728 |
Hand specimen: | Mottled limestone from Durness, Sutherland. | P527729 |
Hand specimen: | Limestone from Durness, Sutherland. | P527730 |
Hand specimen: | Limestone from Durness, Sutherland. | P527731 |
Hand specimen: | Limestone from Durness, Sutherland. | P527732 |
Hand specimen: | Limestone from Eilean Dubh, Durness, Sutherland. | P527733 |
Hand specimen: | Limestone from Croisaphuills, Durness, Sutherland. | P527734 |
Hand specimen: | Limestone from the Torran area, Strath, Skye, Invernessshire. | P527735 |
Hand specimen: | Limestone from the Torran area, Skye, Invernessshire. | P527736 |
Hand specimen: | Limestone from the Torran area, Strath, Skye, Invernessshire. | P527737 |
Hand specimen: | Limestone from the Torran area, Skye, Invernessshire. | P527738 |
Hand specimen: | Brucite marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | P527739 |
Hand specimen: | Brucite marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | P527740 |
Hand specimen: | Brucite marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | P527741 |
Hand specimen: | Brucite marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | P527742 |
Hand specimen: | Marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | P527743 |
Hand specimen: | Marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | P527744 |
Hand specimen: | Marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | P527745 |
Hand specimen: | Marble from Ledbeg, Assynt, Sutherland. | P527746 |
Hand specimen: | Brucite marble from Kilchrist, Locality 3, Skye, Invernessshire. | P527747 |
Hand specimen: | Brucite marble from 800 yards north-north-west of Camas Malag, south of Torran, Skye, Invernessshire. | P527748 |
Hand specimen: | Brucite marble from the Torran area, Skye, Invernessshire. | P527749 |
Hand specimen: | Brucite marble from the Torran area, Skye, Invernessshire. | P527750 |
Hand specimen: | Brucite marble from the Torran area, Skye, Invernessshire. | P527751 |
Hand specimen: | Brucite marble from the Kilchrist area of Skye, Invernessshire. | P527752 |
Hand specimen: | Brucite marble, Cill Chriosd Quarry, Torran, Skye, Invernessshire. | P527753 |
Hand specimen: | Brucite marble, Cill Chriosd Quarry, Torran, Skye, Invernessshire. | P527754 |
Hand specimen: | Dolomite and calcite vein from Newbigging, Nine Lums, one mile west of Burntisland, Fife. | P527755 |
Hand specimen: | Limestone from Freuchie Quarry, Maspie, Falkland, Fifeshire. | P527756 |
Hand specimen: | Limestone from White Craigs, Bishop Hill, Kinrossshire. | P527757 |
Hand specimen: | Dolomite from Little Raith, Fifeshire. | P527758 |
Hand specimen: | Limestone from White Craigs, Bishop Hill, Kinrossshire. | P527759 |
Hand specimen: | Baked blaes from Clatteringwell Quarry, Bishop Hill, c. one mile north-east of Kinnesswood, Kinrossshire. | P527760 |
Hand specimen: | Limestone from Rothes Lime Works, Balgeddie, half a mile north-north-west of Leslie Bridge, Fifeshire. | P527761 |
Hand specimen: | Limestone from near Kirkintilloch, Stirlingshire. | P527762 |
Hand specimen: | Limestone from north-east of Queenzieburn, Stirlingshire. | P527763 |
Hand specimen: | Limestone from Corrie Burn, Arran, Buteshire. | P527764 |
Hand specimen: | Limestone from Thorntonhall Mine (Thorntonhall Lime Works) three miles west of East Kilbride. | P527766 |
Hand specimen: | Limestone from Newbigging Limestone Mine, Nine Lums, Burntisland, Fifeshire. | P527767 |
Hand specimen: | Limestone from Cults Quarry and Mine, Cupar, Fifeshire. | P527768 |
Hand specimen: | Limestone from Lannilane Quarry, Straiton, Ayrshire. | P527769 |
Hand specimen: | Limestone from Loch Thom, Renfrewshire. | P527770 |
Hand specimen: | Limestone from Ballachullish, Argyllshire. | P527771 |
Hand specimen: | Limestone from Dalnatrat, Argyllshire. | P527772 |
Hand specimen: | Weathered limestone from Balachullish, Argyllshire. | P527773 |
Hand specimen: | Limestone from Loch Kishorn, Ross and Cromarty. | P527774 |
Hand specimen: | Nullipore or coralline sand from Dunvegan, Skye, Invernessshire. | P527775 |
Hand specimen: | Limestone from Elgol, Skye, Invernessshire. | P527776 |
Hand specimen: | Nullipore sands from Craig, Plockton, Invernessshire. | P527777 |
Hand specimen: | Limestone from Heast, Skye, Sutherland. | P527778 |
Hand specimen: | Limestone from Kilmarie, Skye, Invernessshire. | P527779 |
Hand specimen: | Cyrena Limestone from Elgol, Skye, Invernessshire. | P527780 |
Hand specimen: | Limestone from Clippens Lime Works, Straiton, Midlothian. | P527784 |
Hand specimen: | Limestone from the Blair Atholl Limestone Quarry, Perthshire. | P527812 |
Hand specimen: | Limestone from Glenbuchat, Aberdeenshire. | P527871 |
Hand specimen: | Limestone from the Lismore Limestone Quarry on Eilean nan Caorach, Lismore, Argyllshire. | P527877 |
Hand specimen: | Loch Tay Limestone from Glendaruel House, Argyllshire. | P527878 |
Hand specimen: | Ballachulish Limestone from a quarry at Tom an Aoil, Spean Bridge, Invernessshire. | P527879 |
Hand specimen: | Limestone from Lismore, Argyllshire. | P527880 |
Hand specimen: | Limestone from Swordle, Ardnamurchan, Argyllshire. | P527881 |
Hand specimen: | Limestone fron Broadland Quarry, between Drumdelgie and Broadland, Aberdeenshire. | P527882 |
Hand specimen: | Limestone from Portsoy Marble Quarry, Banffshire. | P527883 |
Hand specimen: | Limestone from Largie, Aberdeenshire. | P527884 |
Hand specimen: | Limestone from Goukstone Quarry near Keith, Banffshire. | P527885 |
Hand specimen: | Limestone from Loch Clunie, Perthshire. | P527886 |
Hand specimen: | Cornstone from Linksfield Quarry, Morayshire. | P527887 |
Hand specimen: | Limestone from Randerston, near Fife Ness, Fifeshire. | P527888 |
Hand specimen: | Cornstone from Huntley Hill, Brechin, Angus. | P527889 |
Hand specimen: | Limestone from Petershill Reservoir, West Lothian. | P528153 |